Cẩm Nang | Có bầu uống thuốc giảm đau hạ sốt có chứa paracetamol được không?

Có bầu uống thuốc giảm đau hạ sốt có chứa paracetamol được không?

Có bầu uống thuốc giảm đau hạ sốt có chứa paracetamol được không? Mẹ cho con bú có uống được paracetamol? Đây là đối tượng cực kỳ nhạy cảm khi sử dụng thuốc bởi vì không chỉ có tác động lên mẹ mà thuốc còn ảnh hưởng đến trẻ.

Ngay cả những thuốc không kê đơn phổ biến khi sử dụng ở đối tượng này cũng có nguy cơ gây ra những tác dụng không mong muốn.

Trong đó, paracetamol (Hapacol) là một thuốc giảm đau, hạ sốt vô cùng quen thuộc với nhiều người và được xem là khá an toàn khi dùng đúng liều lượng.

Tuy nhiên, nhiều người vẫn băn khoăn liệu có bầu uống thuốc hạ sốt được không, thuốc giảm đau hạ sốt nào cho bà bầu an toàn? Hãy cùng đi tìm câu trả lời qua bài viết dưới đây nhé!

1. Thuốc giảm đau hạ sốt có chứa paracetamol là gì?

Paracetamol là một loại thuốc giảm đau, hạ sốt không kê đơn được sử dụng rất phổ biến

Hapacol sủi có dùng được cho phụ nữ mang thai không?

Thuốc giảm đau, hạ sốt có chứa paracetamol là loại thuốc không kê đơn được sử dụng rất phổ biến. Cơ chế hoạt động chính xác của thuốc vẫn chưa được biết đến.

Thường được sử dụng để điều trị nhiều tình trạng như đau đầu, đau cơ, viêm khớp, đau lưng, đau răng, cảm lạnh và sốt. Thuốc giúp giảm đau trong trường hợp viêm khớp nhẹ nhưng sẽ không có tác dụng đối với viêm và sưng trong khớp.

Thuốc cũng có thể được sử dụng cho các mục đích khác do bác sĩ chỉ định mà không được liệt kê trong tờ hướng dẫn sử dụng.

2. Có bầu uống thuốc giảm đau hạ sốt có chứa paracetamol được không?

Theo lý thuyết, khi mang thai người phụ nữ không nên dùng thuốc, vì thuốc có thể qua nhau thai ảnh hưởng không tốt tới thai nhi. Nhưng trên thực tế, có khá nhiều mẹ bầu cần sử dụng thuốc giảm đau vì nhiều nguyên nhân. Trước khi sử dụng thuốc giảm đau, bạn cần tham vấn qua ý kiến bác sĩ để đảm bảo sức khỏe cho cả mẹ và em bé.

Thuốc paracetamol (Hapacol) là một lựa chọn tốt để giảm đau và hạ sốt cho người mẹ đang cho con bú bị cảm. Các nhà nghiên cứu đã phát hiện có paracetamol trong sữa của mẹ đang cho con bú nhưng với lượng rất nhỏ.

Hàm lượng thuốc có trong sữa thấp hơn nhiều so với liều dùng paracetamol cho trẻ sơ sinh nên hầu như không gây hại đến trẻ bú mẹ. Tác dụng phụ do paracetamol gây ra ở trẻ nhỏ do bú mẹ rất hiếm khi xảy ra.

Khi kiểm tra nước tiểu của 12 trẻ từ 2–22 tháng tuổi bú sữa mẹ sau khi người mẹ uống paracetamol 650mg, các nhà nghiên cứu không phát hiện thấy sự hiện diện của hoạt chất này trong nước tiểu.

Một nghiên cứu khác thu thập nước tiểu trong 1–3,5 giờ sau khi bú ở 6 trẻ sơ sinh từ 2–6 ngày tuổi. Những đứa trẻ này có mẹ đã sử dụng 1–2g paracetamol từ 2–4 giờ trước khi cho con bú.

Kết quả cho thấy trẻ sơ sinh đào thải trung bình 401mcg paracetamol và các chất chuyển hóa của nó qua nước tiểu trong khoảng thời gian trên.

Tốt hơn hết, bạn chỉ nên dùng thuốc trong một thời gian ngắn và tuân thủ theo liều lượng khuyến cáo.

Bạn có thể hỏi ý kiến từ bác sĩ, dược sĩ hay tham khảo thông tin trong tờ hướng dẫn sử dụng thuốc.

Ngoài ra, bạn cần nhận được lời khuyên từ chuyên gia y tế trước khi dùng thuốc giảm đau, hạ sốt có chứa paracetamol nếu con bạn:

  • Sinh non
  • Nhẹ cân khi sinh
  • Có những tình trạng y tế khác
Giai đoạn thai kỳ mẹ bầu cần phải đặc biệt lưu ý đến từng loại thuốc

Giai đoạn thai kỳ mẹ bầu cần phải lưu ý đến từng loại thuốc khi sử dụng

3. Tác dụng phụ của thuốc giảm đau hạ sốt có chứa paracetamol

Bên cạnh tác dụng chữa trị các triệu chứng đau, sốt thì giảm đau, hạ sốt có chứa paracetamol cũng có thể gây ra một số tác dụng không mong muốn.

Mặc dù tất cả tác dụng phụ này không phải sẽ luôn xảy ra nhưng nếu phát hiện, bạn sẽ cần được chăm sóc y tế càng sớm càng tốt.

Một số tác dụng phụ hiếm gặp đã được ghi nhận

  • Phân có máu hoặc đen như hắc ín
  • Nước tiểu có máu hoặc đục màu
  • Sốt có hoặc không có ớn lạnh (tình trạng này không xuất hiện trước khi sử dụng thuốc điều trị)
  • Đau ở lưng dưới hoặc đau một bên
  • Có các đốm đỏ xuất hiện trên da
  • Phát ban, mề đay hoặc mẩn ngứa
  • Đau họng (không xuất hiện trước khi điều trị và không được gây ra bởi tình trạng đang được điều trị)
  • Có vết lở, loét hoặc các đốm trắng trên môi hay bên trong miệng
  • Lượng nước tiểu giảm đột ngột
  • Chảy máu bất thường hoặc bầm tím
  • Mệt mỏi bất thường
  • Mắt hay da có màu vàng

Nếu sử dụng quá liều paracetamol hoặc nghi ngờ ngộ độc paracetamol bạn có thể biểu hiện các triệu chứng dưới đây và tốt nhất hãy đến cơ sở y tế gần nhất để điều trị kịp thời:

  • Tiêu chảy
  • Tăng tiết mồ hôi
  • Ăn mất ngon
  • Buồn nôn hoặc nôn mửa
  • Co thắt và đau dạ dày
  • Sưng, đau hoặc căng vùng bụng trên/dạ dày

Cần làm gì khi uống thuốc giảm đau, hạ sốt quá liều hoặc sai liều?

Uống thuốc giảm đau hạ sốt quá liều hoặc sai liều sẽ bị ngộ độc paracetamol và là nguyên nhân phổ biến nhất gây suy gan cấp tính, hơn cả viêm gan do virus. Paracetamol (Hapacol) là một trong những thuốc giảm đau, hạ sốt được sử dụng phổ biến nhất. Đây được…

Tác dụng phụ được ghi nhận ở trẻ sơ sinh bú mẹ

Tình trạng phát ban nổi sần ở phần thân trên và mặt của trẻ sơ sinh 2 tháng tuổi có thể là do paracetamol có trong sữa mẹ gây ra.

Hiện tượng này xảy ra sau 2 ngày người mẹ điều trị với paracetamol 1g khi đi ngủ.

Sau đó, triệu chứng giảm dần khi người mẹ ngừng thuốc nhưng tái phát sau 2 tuần khi tiếp tục sử dụng liều paracetamol 1g.

Hai báo cáo khác lại cho thấy 14 phụ nữ cho con bú sau khi uống giảm đau, hạ sốt có chứa paracetamol hoặc tiền dược của thuốc này và không thấy tác dụng phụ trên con của họ.

4. Cẩn thận khi sử dụng các sản phẩm paracetamol phối hợp

Một số biệt dược chứa paracetamol trên thị trường được kết hợp với các hoạt chất khác, chẳng hạn như codein.

Tuy thuốc giảm đau hạ sốt paracetamol không gây ảnh hưởng nhiều đến trẻ sơ sinh nhưng những thành phần khác như codein lại không an toàn cho bé.

Vậy nên, bạn cần đọc kỹ thành phần thuốc trước khi sử dụng.

Nếu cảm thấy lo lắng hay có bất kỳ thắc mắc nào, bạn nên hỏi ý kiến từ bác sĩ hay dược sĩ chuyên môn để đảm bảo an toàn, nhất là khi muốn uống thuốc paracetamol kết hợp với một hoạt chất khác.

5. Dùng thuốc thuốc giảm đau hạ sốt cho bà bầu nào an toàn?

Trong danh mục các thuốc giảm đau hạ sốt có thể dùng hiện nay, có ba loại rất thường gặp trên thực tế là paracetamol, aspirin và ibuprofen. Không một thuốc nào có ưu điểm tuyệt đối, cũng không một thuốc nào có tai hại toàn bộ. Xét trên khía cạnh ảnh hưởng tới sức khỏe thai nhi, mỗi thuốc có một số mặt được và một số mặt mất như sau.

Với paracetamol

Mặt được có khá nhiều ưu điểm. Chúng là thuốc tương đối an toàn: không gây dị tật thai nhi, không gây sẩy thai trong 3 tháng đầu, không dẫn tới đẻ non trong 3 tháng cuối. Paracetamol lại tương đối dễ dùng, ít tác dụng phụ nghiêm trọng ảnh hưởng đến sức khỏe trẻ em sau khi sinh. Paracetamol được bào chế đa dạng, phù hợp với nhiều đặc điểm riêng của các bà mẹ: dạng gói, dạng viên, dạng siro, dạng cốm, dạng viên nén, dạng viên sủi bọt… Tuy nhiên, thuốc có tác dụng trên gan rất đáng dè chừng. Đây là hợp chất hóa học gây viêm gan điển hình và viêm gan nặng nếu dùng không đúng cách. Do đó, trong quá trình dùng phải lưu ý tác dụng phụ này của thuốc.

Xem thêm: 

https://hapacol.vn/tin-tuc/lam-sao-ha-sot-cho-ba-bau-an-toan-ma-van-hieu-qua/

Với aspirin

Thuốc hạ sốt tốt, tác dụng nhanh, có công hiệu giảm đau hữu hiệu (mạnh hơn paracetamol, vốn rất thích với bà mẹ mang thai), có tác dụng chống ngưng tập tiểu cầu ngừa những biến cố đông máu trong một số trường hợp cụ thể. Thuốc thường được bào chế dạng viên nén rất dễ dùng. Có một số người, phản ứng hạ sốt rất nhạy với aspirin. Tuy vậy, thuốc lại có khá nhiều nhược điểm như có thể gây sẩy thai trong 3 tháng đầu tiên (nguy cơ là rất lớn, lên tới 80%). Thuốc không gây ra dị tật thai nhi nhưng lại có thể gây ra chứng đóng sớm ống động mạch ở trẻ em ngay từ thời điểm trước khi sinh. Những sự cố này của aspirin là không thể chấp nhận được với bà mẹ mang thai. Bên cạnh đó, thuốc có thể gây viêm loét dạ dày – tá tràng nên không thích hợp cho bà mẹ có tiền sử viêm loét trước đó.

Với ibuprofen

Có thể nói rằng nhiều bà mẹ ưa dùng vì thuốc có khả năng hạ sốt tương đối tốt (mặc dù có phần kém paracetamol), lại có thêm tác dụng giảm đau rất tốt (vượt hẳn paracetamol) (vì nhiều trường hợp bà mẹ mang thai có triệu chứng sốt kèm với đau (ví dụ như đau đầu trong sốt cảm cúm chẳng hạn). Song cần dùng thuốc này rất thận trọng. Ibuprofen được cảnh báo mức độ nguy hiểm D với thai kỳ, mức độ gần cao nhất. Người ta thấy ibuprofen có liên quan mật thiết tới biến chứng sẩy thai trong 3 tháng đầu tiên (liên quan tương đối chặt chẽ). Ibuprofen cũng được chỉ ra làm tăng nguy cơ gây ra đóng sớm ống động mạch ở bào thai, một biến cố rất không có lợi. Vì thế, hơn bất cứ thuốc nào, ibuprofen rất cần thận trọng khi dùng cho bà mẹ mang thai.

Thuốc hạ sốt chứa paracetamol là an toàn và dễ kiểm soát với phụ nữ mang thai

Thuốc hạ sốt nào cũng có mặt lợi và hại riêng nếu dùng không đúng cách

Điểm mặt các thuốc ở trên, có thể so sánh thấy giữa mặt được và mặt mất của thuốc, chúng ta có thể thấy, paracetamol tuy không có nhiều ưu điểm dược học như hai loại thuốc còn lại, song chúng là thuốc an toàn nhất. Xét trên quan điểm hạ sốt, kiểm soát sốt cho bà mẹ mang thai chỉ nên dùng paracetamol như thuốc đầu tay. Liều khuyên dùng là 1 viên 500mg cho một lần sốt từ 38,50C trở lên. Lặp lại liều này với các cơn sốt tiếp theo sau từ 4-6 giờ giờ đồng hồ. Một ngày dùng không quá 6 viên.

Hiện nay, đã có dòng thuốc Hapacol sủi dành cho người lớn chứa 500mg Paracetamol giúp điều trị các triệu chứng đau và giúp hạ sốt ở người bị cảm hay những bệnh có liên quan đến sốt. Nếu mẹ bầu thắc mắc Hapacol sủi có dùng được cho phụ nữ mang thai không thì mẹ hoàn toàn yên tâm nhé. Hapacol sủi dùng tương đối an toàn cho thai nhi, đương nhiên mẹ cần tham vấn qua ý kiến bác sĩ để đảm bảo sức khỏe cho cả mẹ và em bé.

Trong trường hợp đặc biệt, ví dụ như bà mẹ mang thai bị viêm gan b, paracetamol sẽ được đưa xuống thành thuốc thế hệ 2. Khi đó sẽ ưu tiên aspirin rồi đến ibuprofen, tất nhiên phải tính đến các tiền sử bà mẹ có, ví dụ tiền sử sẩy thai.

Việc dùng thuốc hạ sốt sẽ rất an toàn nếu như bạn chỉ dùng sau bữa ăn, dùng trong liều quy định, không tự ý vượt quá liều trong một lần uống và trong một ngày. Khi đó thuốc dùng không những không phương hại đến thai nhi mà còn bảo đảm một thai kỳ khỏe mạnh.

Những thông tin trên giúp phụ nữ có thai hiểu thêm về thuốc hạ sốt dành cho bà bầu cũng như nên dùng thuốc giảm đau hạ sốt cho bà bầu nào an toàn?


Có thể bạn quan tâm:

Tủ thuốc gia đình cần có gì?

Chữa cảm cúm cho bà bầu an toàn, hiệu quả

 


Tham khảo:

Can I take paracetamol while I’m breastfeeding? https://www.nhs.uk/common-health-questions/medicines/can-i-take-paracetamol-while-i-am-breastfeeding/

Acetaminophen use while Breastfeeding. https://www.drugs.com/breastfeeding/acetaminophen.html

Các bài viết khác

Các loại thuốc trị đau đầu hiệu quả nhất

Thuốc giảm đau đầu nhanh là lựa chọn đầu tiên với cả người bệnh (thuốc không kê đơn) hay bác sĩ chỉ...

Làm gì khi bị sốt xuất huyết? Người bệnh nên ăn và kiêng gì?

Sốt xuất huyết là bệnh do muỗi vằn gây ra. Bệnh có thể làm xuất hiện các biến chứng nguy hiểm đến...

Đau đầu kéo dài là gì? Thường xuyên bị đau đầu nhiều ngày có nguy hiểm không?

Thông thường, triệu chứng nhức đầu chỉ xuất hiện thoáng qua rồi nhanh chóng biến mất. Tuy nhiên, trong một số trường...

Các phương pháp hạ sốt cho bà bầu an toàn mà vẫn hiệu quả

Cơn sốt phát sinh trong giai đoạn thai kỳ có nguy cơ đem đến sự nguy hiểm cho cả mẹ và bé. Do...

Làm thế nào để hạ sốt nhanh cho trẻ an toàn và hiệu quả?

Hạ sốt nhanh cho trẻ là vấn đề các bậc phu huynh luôn quan tâm khi trẻ bị sốt. Vậy làm cách...

Cần làm gì khi uống thuốc giảm đau, hạ sốt quá liều hoặc sai liều?

Uống thuốc giảm đau hạ sốt quá liều hoặc sai liều sẽ bị ngộ độc paracetamol và là nguyên nhân phổ biến...