Hapacol Extra

Giới thiệu sản phẩm

HAPACOL EXTRA là sự kết hợp giữa paracetamol và cafein có tác dụng giảm đau nhanh chóng và hiệu quả các cơn đau như đau đầu, đau nửa đầu, đau họng, đau bụng kinh, đau sau nhổ răng hoặc các thủ thuật nha khoa, đau răng, đau nhức cơ, gân, đau do chấn thương, đau do viêm khớp, viêm xoang, đau nhức do cảm lạnh, cảm cúm. Ngoài ra, Hapacol Extra còn giúp hạ sốt nhanh.

Công thức

Paracetamol……………………………… 500mg

Cafein………………………………………. 65mg

Tá dược vừa đủ……………………….. 1 viên

(National 78 -1551, sodium starch glycolate, avicel, tinh bột sắn, màu erythrosine lake, talc, magnesium stearate, acid stearic, hương dâu bột, nipagin)

Dạng bào chế

Viên nén.

Qui cách đóng gói

Hộp 10 vỉ x 10 viên.

thuốc hapacol extra

Tính chất

Dược lực học.

Hapacol Extra là sự kết hợp giữa paracetamol và cafein có tác dụng giảm nhanh các cơn đau, hạ sốt với hiệu quả rất cao.
Paracetamol có tác động trung ương – ngoại biên, có hoạt tính giảm đau, hạ nhiệt nhờ vào ức chế hoạt động của men cyclooxygenase trong quá trình tổng hợp prostaglandin – là chất gây sốt, viêm, đau trong cơ thể. Paracetamol hạ nhiệt mạnh còn nhờ vào tác động lên vùng dưới đồi, do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên.
Cafein có tác dụng kích thích nhẹ hệ thần kinh trung ương, hỗ trợ giảm đau và giúp cho hoạt động của cơ được dễ dàng.

Dược động học

Paracetamol hấp thu nhanh chóng và hầu như hoàn toàn qua đường tiêu hóa. Thuốc chuyển hóa ở gan và thải trừ qua thận. Thời gian bán thải là 1,25 – 3 giờ.

Chỉ định

Hapacol Extra làm giảm đau nhanh chóng và hiệu quả các cơn đau như đau đầu, đau nửa đầu, đau họng, đau bụng kinh, đau sau nhổ răng hoặc các thủ thuật nha khoa, đau răng, đau nhức cơ, gân, đau do chấn thương, đau do viêm khớp, viêm xoang, đau nhức do cảm lạnh, cảm cúm.

Ngoài ra, Hapacol Extra còn giúp hạ sốt nhanh.

Chống chỉ định

Hapacol Extra chống chỉ định cho các trường hợp sau:

  • Người mẫn cảm với một trong các thành phần của thuốc.
  • Người bệnh thiếu máu, có bệnh tim, phổi, thận hoặc gan.
  • Người bệnh thiếu hụt glucose – 6 – phosphat dehydrogenase.

Thận trọng

Thận trọng khi dùng thuốc ở người bệnh mắc thiếu máu từ trước, vì chứng xanh tím có thể không biểu lộ rõ, mặc dù có những nồng độ Methemoglobin trong máu cao nguy hiểm.

Uống nhiều rượu có thể gây tăng độc tính của paracetamol với gan, vì vậy bạn nên tránh hoặc hạn chế uống rượu.

Phụ nữ có thai và đang cho con bú nên thận trọng khi dùng thuốc Hapacol Extra.

Tương tác thuốc

Uống liều cao paracetamol trong nhiều ngày sẽ làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của Coumarin và dẫn chất Indandion.

Cần chú ý đến khả năng gây hạ sốt nghiêm trọng ở người bệnh dùng đồng thời Phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt.

Tác dụng không mong muốn

Tác dụng phụ ít gặp của Hapacol Extra gồm:

  • Da: ban da.
  • Dạ dày – ruột: nôn, buồn nôn.
  • Huyết học: giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch cầu, thiếu máu.
  • Thận: bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày.

Tác dụng phụ hiếm gặp gồm:

  • Phản ứng quá mẫn.
  • Có thể gây suy gan (do hủy tế bào gan) khi dùng liều cao, kéo dài.

Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi bạn sử dụng thuốc.

Quá liều và cách xử trí

Quá liều paracetamol do uống lặp lại liều lớn đạt tới mức gây độc (7,5 – 10g mỗi ngày, trong 1 – 2 ngày) hoặc do uống thuốc dài ngày.Hoại tử gan phụ thuộc liều là tác dụng độc cấp tính nghiêm trọng nhất do quá liều và có thể gây tử vong.

Biểu hiện của quá liều paracetamol gồm buồn nôn, nôn, đau bụng, triệu chứng xanh tím da, niêm mạc và móng tay.Khi nhiễm độc paracetamol nặng, bạn cần được điều trị hỗ trợ tích cực bằng cách rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống.

Liệu pháp giải độc chính là dùng những hợp chất Sulfhydryl hoặc N – acetylcystein dạng uống hoặc tiêm tĩnh mạch. Trẻ phải dùng thuốc ngay lập tức nếu chưa đến 36 giờ kể từ khi uống paracetamol. Điều trị với N – acetylcystein có hiệu quả hơn nếu trẻ uống thuốc trong thời gian dưới 10 giờ sau khi uống paracetamol. Khi cho uống, bác sĩ sẽ hòa loãng dung dịch N – acetylcystein với nước hoặc đồ uống không có rượu để đạt dung dịch 5% và trẻ phải uống trong vòng 1 giờ sau khi pha. Liều uống N – acetylcystein đầu tiên là 140 mg/kg thể trọng, sau đó dùng tiếp 17 liều nữa, mỗi liều 70 mg/kg thể trọng cách nhau 4 giờ một lần.

Ngoài ra, bạn có thể được dùng Methionin, than hoạt tính hoặc thuốc tẩy muối.

Liều dùng và cách dùng

Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi uống 1 – 4 lần, mỗi lần uống 1 hoặc 2 viên và không dùng quá 8 viên/ngày.

Khoảng cách tối thiểu giữa 2 lần uống là 4 giờ.

Bạn cũng có thể dùng thuốc theo chỉ dẫn của bác sĩ.

Lưu ý

Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng. Nếu cần thêm thông tin, bạn hãy hỏi ý kiến bác sĩ.

Hạn dùng

36 tháng kể từ ngày sản xuất.

Điều kiện bảo quản

Nơi khô, nhiệt độ không quá 300C

Tiêu chuẩn

TCCS.

Thông tin chăm sóc sức khỏe

Liệu đau răng hàm có gây đau đầu?

 Thực tế, có thể đau răng hàm gây đau đầu hoặc sự kết hợp giữa hai tình trạng này đa...

Viêm xoang trán: dấu hiệu, nguyên nhân, điều trị và phòng ngừa

Viêm xoang trán là một trong các vấn đề sức khỏe phát sinh do nhiễm trùng. Nếu không đư...

Mách bạn 11 triệu chứng viêm xoang không thể bỏ qua

Viêm xoang hay nhiễm trùng xoang là một tình trạng khá phổ biến khiến người bệnh bị nghẹt...

Cảnh giác đau đầu do viêm xoang: tưởng nhẹ nhưng không phải vậy!

Đau đầu do viêm xoang là những cơn đau đầu xuất hiện cùng với cảm giác các xoang trên...

9 mẹo chữa cảm cúm tại nhà hiệu quả

Có rất nhiều cách chữa cảm cúm hiệu quả tại nhà giúp bạn cảm thấy tốt hơn. Cúm là căn bện...
Bạn đang trực tuyến.
Không có kết nối mạng. Bật chế độ xem ngoại tuyến.

Install this webapp on your Iphone: tap and then Add to Home Screen.