Hapacol 150 Flu

Giới thiệu sản phẩm

Hapacol 150 Flu là thuốc giảm đau, hạ sốt và kháng dị ứng, được phối hợp từ hai hoạt chất: Paracetamol và Clorpheniramin .Sự phối hợp của Paracetamol và Clorpheniramin trong Hapacol 150 Flu làm giảm nhanh các triệu chứng sốt, sổ mũi, nhức đầu. Đây là những triệu chứng thường xuất hiện khi bị cảm hoặc viêm mũi, viêm xoang. Hapacol 150 Flu dưới dạng bột sủi bọt, hòa tan trong nước trước khi uống có mùi thơm, vị ngọt, thích hợp dùng cho trẻ em. Thuốc được hấp thu nhanh chóng và hầu như hoàn toàn qua hệ tiêu hóa.

Công thức

Paracetamol…………………………. 150mg

Clorpheniramin maleat………………. 1mg

Tá dược vừa đủ…………………………. 1 gói

(Manitol, acid citric khan, aspartam, PVP K30, màu quinoline, natri hydrocarbonat, đường trắng, bột hương cam).

Dạng bào chế

Thuốc bột sủi bọt.

Qui cách đóng gói

Hộp 24 gói x 1,5 g.

thuốc Hapacol 150 Flu

Tính chất

Hapacol 150 Flu là thuốc giảm đau, hạ nhiệt và kháng dị ứng, được phối hợp từ hai hoạt chất:

Paracetamol là thuốc được ưu tiên dùng giảm đau, hạ sốt ở trẻ em. Thuốc tác động lên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tăng tỏa nhiệt do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên làm giảm thân nhiệt ở người bị sốt, nhưng hiếm khi làm giảm thân nhiệt bình thường.

Thuốc giảm đau bằng cách nâng ngưỡng chịu đau lên.

Clorpheniramin maleat là thuốc kháng histamin do ức chế lên thụ thể H1, nhờ đó, làm giảm sự tiết nước mũi và chất nhầy ở đường hô hấp trên.

Sự phối hợp của paracetamol và clorpheniramin trong Hapacol 150 Flu làm giảm nhanh các triệu chứng sốt, sổ mũi, nhức đầu. Đây là những triệu chứng thường xuất hiện khi bạn bị cảm hoặc viêm mũi, viêm xoang.

Hapacol 150 Flu được bào chế dưới dạng bột sủi bọt, hòa tan trong nước trước khi uống có mùi thơm, vị ngọt, thích hợp dùng cho trẻ em. Thuốc được hấp thu nhanh chóng và hầu như hoàn toàn qua hệ tiêu hóa.

Tham khảo thêm: 9 cách hạ sốt nhanh cho trẻ em

Chỉ định

Điều trị các trường hợp: Cảm sốt, nghẹt mũi, sổ mũi, chảy nước mũi, viêm mũi, viêm màng nhầy xuất tiết, viêm xoang, đau nhức như đau đầu, đau cơ bắp, xương khớp do cảm cúm hoặc do dị ứng với thời tiết.

Chống chỉ định

Hapacol 150 Flu chống chỉ định cho các trường hợp sau:

  • Người mẫn cảm với một trong các thành phần của thuốc.
  • Người mắc tình trạng sức khỏe như: thiếu hụt glucose – 6 – phosphat dehydrogenase, suy chức năng gan.
  • Người nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh tim, phổi, thận.
  • Người mắc glaucom góc hẹp, đang trong cơn hen cấp, phì đại tuyến tiền liệt.
  • Phụ nữ có thai hoặc cho con bú
  • Trẻ sơ sinh và trẻ sinh thiếu tháng.

Thận trọng

Trẻ nên được theo dõi chức năng thận khi dùng Hapacol 150 Flu kéo dài hoặc có bệnh suy thận.

Thuốc có nguy cơ gây buồn ngủ, vì vậy người lớn không nên lái xe hoặc vận hành máy móc khi dùng thuốc.

Thận trọng khi dùng Hapacol 150 Flu cho người kiêng muối.

Tương tác thuốc

Dùng chung paracetamol với thuốc chống đông máu có thể làm tăng tác động của thuốc chống đông máu.

Tác dụng không mong muốn

Các tác dụng phụ khi dùng paracetamol:

Ít gặp: ban da, nôn, buồn nôn, giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch cầu, thiếu máu, bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày.

Hiếm gặp: phản ứng quá mẫn; có thể gây suy gan (do hủy tế bào gan) khi dùng liều cao, kéo dài.
Tác dụng phụ của clorpheniramin gồm khô miệng, rối loạn điều tiết, bí tiểu, vã mồ hôi, buồn ngủ.

Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi trẻ sử dụng thuốc.

Quá liều và cách xử trí

Quá liều paracetamol do uống lặp lại liều lớn paracetamol đạt tới mức gây độc (7,5 – 10g mỗi ngày, trong 1 – 2 ngày) hoặc do uống thuốc dài ngày.

Tác dụng độc cấp tính nghiêm trọng nhất do quá liều là hoại tử gan phụ thuộc liều, thậm chí có thể gây tử vong.

Biểu hiện của quá liều paracetamol gồm buồn nôn, nôn, đau bụng, triệu chứng xanh tím da, niêm mạc và móng tay.

Khi nhiễm độc Paracetamol nặng, trẻ cần điều trị hỗ trợ tích cực bằng cách rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống.

Liệu pháp giải độc chính là dùng những hợp chất Sulfhydryl hoặc N – acetylcystein dạng uống hoặc tiêm tĩnh mạch. Trẻ phải dùng thuốc ngay lập tức nếu chưa đến 36 giờ kể từ khi uống paracetamol. Điều trị với N – acetylcystein có hiệu quả hơn nếu trẻ uống thuốc trong thời gian dưới 10 giờ sau khi uống paracetamol.

Khi cho uống, bác sĩ sẽ hòa loãng dung dịch N – acetylcystein với nước hoặc đồ uống không có rượu để đạt dung dịch 5% và trẻ phải uống trong vòng 1 giờ sau khi pha. Liều uống N – acetylcystein đầu tiên là 140 mg/kg thể trọng, sau đó dùng tiếp 17 liều nữa, mỗi liều 70 mg/kg thể trọng cách nhau 4 giờ một lần.

Ngoài ra, bác sĩ có thể cho trẻ dùng Methionin, than hoạt và/ hoặc thuốc tẩy muối.

Biểu hiện của quá liều clorpheniramin gồm an thần, loạn tâm thần, cơn động kinh, ngừng thở, co giật, tác dụng chống tiết acetylcholin, ….

Để điều trị tình trạng này, bác sĩ sẽ rửa dạ dày hoặc gây nôn bằng siro Ipecacuanha. Sau đó, họ cho dùng than hoạt hoặc thuốc tẩy để hạn chế hấp thu.

Nếu trẻ hạ huyết áp và loạn nhịp, bác sĩ sẽ điều trị tích cực. Họ có thể điều trị co giật bằng tiêm tĩnh mạch Diazepam hoặc Phenytoin.

Liều dùng và cách dùng

Hòa tan thuốc Hapacol 150 Flu vào lượng nước (thích hợp cho bé) đến khi sủi hết bọt.

Trẻ em 1 – 2 tuổi: uống 1 gói x 2 lần/ ngày.
Trẻ em 2 – 3 tuổi: uống 1 gói x 3 – 4 lần/ ngày. Cách mỗi 4 – 6 giờ uống một lần, không quá 5 lần/ ngày.
Bạn cũng có thể dùng thuốc theo chỉ dẫn của bác sĩ.

Tham khảo thêm: 9 cách hạ sốt nhanh cho trẻ em

Lưu ý

Không nên kéo dài việc tự sử dụng thuốc cho trẻ mà cần có ý kiến bác sĩ khi:

Trẻ có triệu chứng mới xuất hiện.
Sốt cao (39,5°C) và kéo dài hơn 3 ngày hoặc tái phát.
Đau nhiều và kéo dài hơn 5 ngày.
Bạn nên đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng. Nếu cần thêm thông tin, xin hỏi ý kiến bác sĩ.

Hạn dùng

24 tháng kể từ ngày sản xuất.

Điều kiện bảo quản

Tiêu chuẩn

Thông tin chăm sóc sức khỏe

1001 SUY NGHĨ CỦA MẸ KHI CHĂM CON SỐT

Đối với mẹ, một ngày con sốt chắc hẳn phải dài 30 tiếng đồng hồ. Mẹ ngày thường đã là…

Điều mẹ chưa biết về ý nghĩa những cơn sốt đầu đời của con

Cơn sốt đầu tiên của con khiến mẹ không khỏi hoang mang, lo lắng. Nhưng sau 6 năm cùng con…

Thuý Diễm đúc kết 4 nguyên tắc chăm con sau trận sốt nhớ đời

Con trai vừa sốt nhập viện 10 ngày xong thì mùa dịch lại đến, song Thúy Diễm đã “bớt hoảng”…

COVID 19 quay trở lại, sốt xuất huyết và tay chân miệng vào mùa, cha mẹ nên làm gì?

Bảo vệ con nhỏ giữa mùa “dịch chồng dịch” chưa bao giờ cam go thế này. Song cha mẹ không…

Nhật ký chăm con sốt xuất huyết : Ăn uống bồi bổ sao cho đúng?

Hiểu thấu cơn sốt xuất huyết khiến người lớn “bơ phờ” thế nào, huống hồ là trẻ nhỏ, chị Huế…

Ngộ nhận về sốt xuất huyết, cẩn trọng với loạt biến chứng cận kề

Suckhoedoisong.vn – Nhiều người ngộ nhận sốt xuất huyết với sốt thường, chủ quan không thăm khám, uống sai thuốc…
Hapacol - Giảm đau - Hạ sốt nhanh
Bạn đang trực tuyến.
Không có kết nối mạng. Bật chế độ xem ngoại tuyến.

Install this webapp on your Iphone: tap and then Add to Home Screen.