Hapacol Đau Nhức

Giới thiệu sản phẩm

Hapacol Đau Nhức là thuốc giảm đau nhức, kháng viêm dành cho người lớn được kết hợp từ 2 hoạt chất Paracetamol và Ibuprofen. có tác dụng giảm đau, kháng viêm trong các trường hợp đau cơ khớp do chấn thương, thấp khớp, viêm thần kinh như đau lưng, vẹo cổ, bong gân, căng cơ quá mức, gãy xương, trật khớp, đau sau giải phẫu. Sự kết hợp liều lượng hợp lý của ibuprofen và paracetamol trong Hapacol Đau Nhức giúp giảm đau mạnh hơn và sử dụng an toàn hơn so với khi sử dụng hai viên riêng lẻ.

Công thức

Paracetamol ……………………………. 325mg

Ibuprofen ……………………………….. 200mg

Tá dược vừa đủ ……………………………1 viên

(Lactose, tinh bột mì, màu cam E110, sodium starch glycolate, talc, aerosil, magnesium stearate, PVP K30).

Hộp 10 vỉ x 5 viên.

Dạng bào chế

Viên nén.

Qui cách đóng gói

Hộp 25 vỉ x 10 viên.

Hapacol Đau Nhức

Tính chất

Hapacol Đau Nhức là thuốc giảm đau, kháng viêm được kết hợp từ 2 hoạt chất:

Paracetamol là thuốc giảm đau – hạ sốt bằng cách tác động lên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, làm giảm đau bằng cách nâng ngưỡng chịu đau lên. 

Ibuprofen là thuốc chống viêm không steroid, có tác dụng giảm đau chống viêm do ức chế sự tổng hợp hoặc sự phóng thích prostaglandin.

Sự kết hợp liều lượng hợp lý của ibuprofen và paracetamol trong Hapacol Đau Nhức giúp giảm đau mạnh hơn và sử dụng an toàn hơn so với khi sử dụng hai viên riêng lẻ.

Chỉ định

Hapacol Đau Nhức có tác dụng giảm đau, kháng viêm trong các trường hợp đau cơ khớp do chấn thương, thấp khớp, viêm thần kinh như đau lưng, vẹo cổ, bong gân, căng cơ quá mức, gãy xương, trật khớp, đau sau giải phẫu…

Thuốc còn điều trị cảm sốt, nhức đầu, đau răng, đau bụng kinh, đau nhức cơ quan vận động…

Chống chỉ định

Không dùng Hapacol Đau Nhức cho các trường hợp sau:

  • Người mẫn cảm với một trong các thành phần của thuốc.
  • Người mắc các tình trạng: thiếu hụt glucose – 6 – phosphat dehydrogenase; suy gan, suy thận nặng, loét dạ dày-tá tràng tiến triển, người bệnh hen suyễn, rối loạn chảy máu.
  • Phụ nữ có thai trong 3 tháng cuối.
  • Trẻ em dưới 12 tuổi.

Thận trọng

Một số lưu ý khi dùng Hapacol Đau Nhức như:

  • Uống nhiều rượu có thể gây tăng độc tính với gan của paracetamol.
  • Cần thận trọng khi dùng ibuprofen đối với người cao tuổi vì thuốc ức chế kết tụ tiểu cầu nên có thể làm cho thời gian chảy máu kéo dài.
  • Phụ nữ có thai, phụ nữ đang cho con bú.

Tương tác thuốc

Ibuprofen làm tăng tác dụng phụ của kháng sinh nhóm Quinolon lên hệ thần kinh trung ương, làm tăng độc tính của Methotrexat và Digoxin.

Dùng chung thuốc ibuprofen 200mg với thuốc kháng viêm không steroid khác làm tăng nguy cơ chảy máu và viêm loét dạ dày tá tràng.

Tác dụng không mong muốn

Phản ứng phụ khi dùng thuốc Hapacol Đau Nhức hiếm khi xảy ra.

Các phản ứng phụ thường gặp của ibuprofen gồm rối loạn tiêu hóa như buồn nôn, nôn, khó tiêu, đau dạ dày, đau thượng vị, xuất huyết tiêu hóa, nhức đầu, chóng mặt. 

Paracetamol đôi khi có gây dị ứng, ban da, nôn, buồn nôn, một vài trường hợp có thể giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch cầu, thiếu máu, có thể gây suy gan (do hủy tế bào gan) khi dùng liều cao, kéo dài.

Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi bạn sử dụng thuốc.

Quá liều và cách xử trí

Ngộ độc do quá liều paracetamol 325mg do dùng một liều độc duy nhất, uống lặp lại liều lớn paracetamol (7,5 – 10g mỗi ngày, trong 1 – 2 ngày) hoặc uống thuốc dài ngày.

Hoại tử gan phụ thuộc liều là tác dụng độc cấp tính nghiêm trọng nhất và có thể gây tử vong.

Biểu hiện của quá liều paracetamol gồm buồn nôn, nôn, đau bụng, triệu chứng xanh tím da, niêm mạc và móng tay.

Điều trị quá liều gồm súc rửa dạ dày và N – acetylcystein. N – acetylcystein là thuốc giải độc hiệu quả nếu được dùng trong vòng 10 – 12 giờ sau khi uống quá liều và vẫn đem lại lợi ích nếu được điều trị trong vòng 24 giờ.

Do ibuprofen là thuốc gây toan hóa và đào thải qua nước tiểu nên thuốc có thể truyền dịch kiềm và lợi tiểu.

Liều dùng và cách dùng

Bạn nên uống Hapacol Đau Nhức sau bữa ăn.

Ở người lớn, bạn uống 1 – 2 viên x 2 – 3 lần/ngày. Không quá 12 viên/ngày.

Bạn cũng có thể dùng thuốc theo chỉ dẫn của bác sĩ.

Lưu ý

Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.

Nếu cần thêm thông tin, xin hỏi ý kiến bác sĩ.

Hạn dùng

36 tháng kể từ ngày sản xuất.

Điều kiện bảo quản

Nơi khô, nhiệt độ không quá 300C.

Tiêu chuẩn

TCCS.

Thông tin chăm sóc sức khỏe

Hapacol Đau Nhức

Vnexpress.net – Theo Bác sĩ Hoàng Quốc Tưởng (Bệnh viện Nhi đồng 2), mùa hè, bệnh sởi, tay chân miệng,…

Hapacol Đau Nhức

Afamily.vn – Cho con ăn đủ chất, ngủ đủ giấc, bồi bổ trái cây tăng sức đề kháng lúc ốm,…

Hành trang phòng dịch theo chân trẻ quay lại trường cần có gì?

Suckhoedoisong.vn – Nhiều tỉnh thành bắt đầu cho trẻ mầm non, tiểu học quay lại trường học sau thời gian…

11 bước xử trí khi nghi nhiễm Covid-19

Vnexpress.net – Bác sĩ Phạm Lê Duy – Bệnh viện Đại học Y Dược TP HCM khuyên người dân hạ…

Chuyên gia bày cách ứng phó với tình huống giãn cách xã hội kéo dài

Dantri.com.vn – TS.BS Phạm Lê Duy đưa ra những tư vấn hữu ích để những ngày ở nhà giãn cách…

Vì sao bác sĩ khuyến cáo hạ sốt bằng paracetamol trong mùa dịch?

Eva.vn – Các chuyên gia quốc tế lẫn bác sĩ trong nước khuyên dùng paracetamol nếu sốt trong thời điểm…
Hapacol - Giảm đau - Hạ sốt nhanh
Bạn đang trực tuyến.
Không có kết nối mạng. Bật chế độ xem ngoại tuyến.

Install this webapp on your Iphone: tap and then Add to Home Screen.