Hapacol Flu day

Giới thiệu sản phẩm

Thuốc Hapacol Flu Day là thuốc điều trị cảm sổ mũi, kèm theo tác dụng hạ sốt, nhức đầu đau họng hiệu quả một cách an toàn cho người sử dụng.

Công ty DHG Pharma xin thông báo đã ngưng sản xuất  và kinh doanh Thuốc Hapacol Flu Day.

Công thức

Paracetamol ……………………… 500 mg
Phenylephrin HCl ………………….. 5 mg
Loratadin …………………………….. 5 mg
Tá dược vừa đủ ……………………. 1 viên
(Tinh bột biến tính, tinh bột mì, PVP K30, natri benzoat, sodium starch glycolat, magnesi stearat, talc, aerosil, HPMC, plasdon S630, PEG 6000, titan dioxyd, màu indigo carmine lake, màu nhũ bạc).

Dạng bào chế

Viên nén bao phim.

Qui cách đóng gói

Hộp 10 vỉ x 10 viên.

Thuốc hapacol flu day

Tính chất

Paracetamol là thuốc giảm đau – hạ sốt bằng cách tác động lên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, làm giảm đau bằng cách nâng ngưỡng chịu đau lên.

Paracetamol hấp thu tốt qua đường tiêu hóa, chuyển hóa ở gan, thải trừ qua thận.

Phenylephrin có tác dụng giống thần kinh giao cảm alpha 1, tác dụng trực tiếp lên các thụ thể alpha 1-adrenergic làm co mạch.

Phenylephrin gây co mạch tại chỗ nên làm giảm sung huyết mũi và xoang do cảm lạnh.

Loratadin là thuốc kháng histamin 3 vòng có tác dụng kéo dài.

Thuốc đối kháng chọn lọc trên thụ thể H1 ngoại biên và không có tác dụng làm dịu trên thần kinh trung ương.

Loratadin có tác dụng làm nhẹ bớt triệu chứng của viêm mũi dị ứng do giải phóng histamin.

Loratadin thuộc nhóm đối kháng thụ thể H1 thế hệ thứ hai. So với các thuốc kháng histamin thế hệ thứ nhất, Loratadin không qua được hàng rào máu não, do đó, thuốc không gây buồn ngủ.

Chỉ định

Bạn dùng thuốc Hapacol Flu Day để điều trị các triệu chứng sốt, sổ mũi, sung huyết mũi do cảm cúm, cảm lạnh, viêm mũi dị ứng.

Chống chỉ định

Thuốc chống chỉ định cho các trường hợp sau:

  • Quá mẫn với một trong các thành phần của thuốc.
  • Suy gan, thiếu hụt glucose – 6 – phosphat dehydrogenase. 
  • Trẻ em dưới 12 tuổi.
  • Không dùng Phenylephrin cho người mắc bệnh động mạch vành nặng, tăng huyết áp nặng, bệnh tim mạch, cường giáp và đang hoặc đã dùng thuốc ức chế monoamine oxidase.

Có thể bạn quan tâm: Cảm lạnh nên uống thuốc gì? Lưu ý khi sử dụng thuốc trị cảm lạnh

Thận trọng

Uống nhiều rượu có thể gây tăng độc tính của paracetamol với gan. Ngoài ra, bạn nên cẩn thận khi dùng paracetamol nếu đang sử dụng các chất ức chế thụ thể beta-adrenergic.

Đối với thuốc chứa paracetamol: bác sĩ sẽ cảnh báo người bệnh về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

PHỤ NỮ CÓ THAI VÀ CHO CON BÚ: Thận trọng khi dùng cho phụ nữ mang thai và cho con bú.
LÁI XE VÀ VẬN HÀNH MÁY MÓC: Chưa tìm thấy tài liệu.

Tương tác thuốc

Một số thuốc có thể tương tác với Hapacol Flu Day như:

Thuốc ức chế MAO làm tăng tác dụng toàn thân của Phenylephrin.
Thuốc chống trầm cảm ba vòng, Guanethidin, Atropin sulfat, Alcaloid nấm cựa gà dạng tiêm, Digitalis làm tăng tác dụng tăng huyết áp của Phenylephrin.
Cimetidin, Ketoconazol, Erythromycin làm tăng nồng độ của Loratadin trong huyết tương, nhưng không có biểu hiện lâm sàng vì Loratadin có chỉ số điều trị rộng.

Tác dụng không mong muốn

Paracetamol hiếm khi gây tác dụng phụ nhưng đôi khi có thể gây dị ứng, ban da, nôn, buồn nôn, một vài trường hợp có thể giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch cầu, thiếu máu.

Thuốc cũng có thể gây suy gan (do hủy tế bào gan) khi dùng liều cao trong thời gian dài.

Phenylephrin có thể gây nhịp tim nhanh, đánh trống ngực, bồn chồn, khó ngủ và tăng huyết áp.

Loratadin có thể gây đau đầu, chóng mặt, khô miệng, khô mũi và hắt hơi. Bạn hãy thông báo cho bác sĩ về những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

Quá liều và cách xử trí

Ngộ độc do quá liều Paracetamol có thể xảy ra nếu bạn dùng một liều độc duy nhất, uống lặp lại liều lớn paracetamol (7,5 – 10g mỗi ngày, trong 1 – 2 ngày) hoặc uống thuốc dài ngày.

Hoại tử gan phụ thuộc liều là tác dụng độc cấp tính nghiêm trọng nhất của paracetamol và có thể gây tử vong. 

Triệu chứng quá liều paracetamol gồm buồn nôn; nôn; đau bụng; triệu chứng xanh tím da, niêm mạc và móng tay.

Các phương pháp điều trị quá liều bao gồm súc rửa dạ dày và N – acetylcystein. N – acetylcystein là thuốc giải độc hiệu quả nếu được dùng trong vòng 10 – 12 giờ sau khi uống quá liều.

Thuốc vẫn đem lại hiệu quả nếu được điều trị trong vòng 24 giờ.

Triệu chứng quá liều Phenylephrin gồm tăng huyết áp, nhức đầu, co giật, xuất huyết não, đánh trống ngực. Bác sĩ có thể điều trị tăng huyết áp bằng cách dùng thuốc chẹn alpha – adrenergic.

Triệu chứng quá liều Loratadin bao gồm buồn ngủ, nhịp tim nhanh, nhức đầu. Trẻ em sẽ có dấu hiệu ngoại tháp và đánh trống ngực.

Cách xử trí cho tình trạng này là điều trị triệu chứng và hỗ trợ ngay lập tức, đồng thời duy trì cách xử trí chừng nào còn cần thiết.

Trường hợp quá liều Loratadin cấp, bác sĩ sẽ gây nôn bằng siro Ipeca để tháo sạch dạ dày ngay. Sau đó, bạn có thể được dùng than hoạt để giúp găn ngừa hấp thu Loratadin.

Liều dùng và cách dùng

Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: 1 viên x 2 lần/ngày.

Bạn cũng có thể dùng thuốc Hapacol Flu Day hoặc theo chỉ dẫn của bác sĩ.

Lưu ý

Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.

 

Hạn dùng

24 tháng kể từ ngày sản xuất.

Điều kiện bảo quản

Nơi khô, nhiệt độ không quá 30 độC.

Tiêu chuẩn

TCCS.

Thông tin chăm sóc sức khỏe

Cách phòng dịch “từ nhà ra phố” của các hotmom

Diễn viên Vân Trang rủ con chơi trò bác sĩ để dạy kỹ năng ứng phó với dịch bệnh. Trong khi h...

Những thứ không thể thiếu trong ‘tủ thuốc gia đình’

‘Tủ thuốc gia đình’ phòng dịch covid-19 của diễn viên Vân Trang - hotmom ...

Phân biệt cơn sốt do virus COVID-19, cúm A và cảm lạnh

Virus COVID-19, cúm A và cảm lạnh đều gây nên triệu chứng sốt. Để giúp người dân...

Cách xử lý cơn sốt giữa dịch Covid-19

"Bỗng dưng sốt có nên đi khám không và khám ở đâu" là câu hỏ...

Những dấu hiệu cảnh báo đau đầu bạn cần biết

Đau nhức đầu là một tình trạng phổ biến. Bất cứ ai cũng có thể bị Xem chi tiết >>

Cách phân biệt sốt siêu vi và sốt xuất huyết

Nắm rõ các đặc điểm riêng biệt của bệnh sẽ giúp bạn Xem chi tiết >>
Bạn đang trực tuyến.
Không có kết nối mạng. Bật chế độ xem ngoại tuyến.

Install this webapp on your Iphone: tap and then Add to Home Screen.