Thuốc Hapacol Cảm cúm

Giới thiệu sản phẩm

Hapacol cảm cúm là thuốc điều trị các triệu chứng: đau đầu, đau răng, cơ xương, đau nhức do cảm cúm, đau viêm khớp… Lưu ý sử dụng thuốc thận trọng với bệnh nhân suy gan, suy thận nặng.

Công thức

Paracetamol ………………………………. 500 mg
Cafein……………………………………………25 mg
Phenylephrin HCl…………………………….. 5 mg
Thành phần tá dược: Tinh bột mì, tinh bột biến tính, màu erythrosin lake,
microcrystalline cellulose M101, natri croscarmellose, acid stearic, talc, mùi blueberry,
povidon K30, natri lauryl sulfat, kali sorbat.

Dạng bào chế

Viên nén.

Qui cách đóng gói

Hộp 24 gói x 1,5 g.

thuốc hapacol cảm cúm

Tính chất

Để xa tầm tay trẻ em,
Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.

Chỉ định

Dùng điều trị các triệu chứng của cảm cúm như sốt, đau, sung huyết mũi, mệt mỏi.

Chống chỉ định

Sử dụng đồng thời với các thuốc chống sung huyết kích thích giao cảm khác.

Bệnh nhân u tủy thượng thận.

Bệnh glôcôm góc đóng.

Quá mẫn với paracetamol hoặc bất kì thành phần nào của thuốc.

Suy gan, suy thận nặng, tăng huyết áp, cường giáp, đái tháo đường, các bệnh tim.

Bệnh nhân đang sử dụng thuốc chống trầm cảm 3 vòng, thuốc ức chế beta và bệnh nhân sử dụng thuốc ức chế MAO trong vòng 2 tuần trước đó.

Thận trọng

Cần sử dụng thận trọng ở bệnh nhân suy gan, suy thận nặng. Đối với bệnh nhân bị
bệnh gan (không xơ) do rượu, mức độ nguy hại càng cao nếu sử dụng quá liều.
Cần tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi sử dụng thuốc trên các bệnh nhân như sau:
– Phì đại tuyến tiền liệt.
– Bệnh mạch tắc nghẽn (như hội chứng Raynaud's).
– Các bệnh về tim mạch.
Không sử dụng chung với các thuốc kích thích giao cảm khác (thuốc chống sung huyết,
thuốc ăn kiêng, thuốc kích thích thần kinh giống amphetamin). (xem phần Tương tác
thuốc)
Không uống quá nhiều cafein (cà phê, trà, nước uống đóng lon) khi đang sử dụng thuốc
này.
Không uống thuốc quá liều khuyến cáo.
Tránh sử dụng đồng thời với các thuốc chứa paracetamol khác.
Cần tham khảo ý kiến bác sĩ nếu triệu chứng còn dai dẳng hoặc đang sử dụng warfarin.
Đối với thuốc chứa paracetamol: Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của
phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Stevens-Johnson (SJS), hội chứng hoại
tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân
cấp tính (AGEP).

SỬ DỤNG THUỐC CHO PHỤ NỮ CÓ THAI VÀ CHO CON BÚ:

Không nên sử dụng trong thai kỳ do thuốc có chứa phenylephrin và cafein. Nguy cơ
làm giảm cân nặng thai nhi và sảy thai tự nhiên liên quan đến sử dụng cafein trong thai
kỳ.
Không sử dụng thuốc cho phụ nữ cho con bú nếu không có chỉ định của bác sĩ.
Phenylephrin có thể bài tiết qua sữa mẹ.

ẢNH HƯỞNG CỦA THUỐC LÊN KHẢ NĂNG LÁI XE, VẬN HÀNH MÁY MÓC:
Không nên sử dụng thuốc khi đang lái xe, vận hành máy móc, làm việc trên cao và các
trường hợp khác nếu bị chóng mặt.

Tương tác thuốc

Các thuốc cảm ứng enzym gan hoặc uống quá nhiều rượu có thể làm tăng độc tính trên
gan. Metoclopramid, domperidon có thể làm tăng tốc độ hấp thu paracetamol trong khi colestyramin làm giảm hấp thu paracetamol. Các tương tác này ít có ý nghĩa lâm sàng trong các trường hợp sử dụng thuốc ưu tiên theo các phác đồ đã được đề nghị.
Cần tham khảo ý kiến bác sĩ khi sử dụng chung với các thuốc sau:
Thuốc ức chế monoamin oxidase (bao gồm cả moclobemid): Tăng huyết áp xảy ra giữa
các amin kích thích thần kinh giao cảm như phenylephrin và các thuốc ức chế MAO
(xem phần chống chỉ định).
Amin kích thích thần kinh giao cảm: Dùng đồng thời phenylephrin và các amin kích
thích thần kinh giao cảm khác sẽ làm tăng tác dụng phụ trên tim mạch (xem phần cảnh
báo và thận trọng khi dùng thuốc)
Thuốc ức chế beta và các thuốc hạ áp khác (bao gồm debrisoquin, guanethidin,
reserpin, methyldopa): Phenylephrin có thể làm giảm hiệu quả của thuốc chẹn beta và
các thuốc hạ áp khác. Nguy cơ tăng huyết áp và các tác dụng phụ khác có thể tăng lên
(xem phần chống chỉ định).
Thuốc chống trầm cảm 3 vòng (như amitriptylin): Có thể làm tăng các tác dụng phụ trên
tim mạch nếu sử dụng chung với phenylephrin.
Digoxin và các glycosid tim: Sử dụng đồng thời với phenylephrin sẽ tăng nguy cơ nhịp
tim bất thường hoặc đột quỵ.
Các alcaloid nấm cựa gà: Ergotamin và methylsergid làm tăng nguy cơ ngộ độc ergotin.
Warfarin và các thuốc coumarin khác: Sử dụng paracetamol hàng ngày kéo dài làm
tăng tác dụng chống đông máu của warfarin và các coumarin khác dẫn đến tăng nguy
cơ chảy máu. Sử dụng không thường xuyên sẽ không có ảnh hưởng đáng kể.

Tác dụng không mong muốn

Tác dụng không mong muốn thu thập từ dữ liệu lâm sàng thường hiếm gặp và xảy ra
trên số ít các bệnh nhân. Vì vậy các tác dụng không mong muốn thu được trong quá
trình lưu hành sản phẩm ở liều dùng khuyến nghị được đưa ra trong bảng dưới đây
theo hệ thống cơ quan của cơ thể. Do còn thiếu dữ liệu lâm sàng, chưa thể xác định
tần suất các tác dụng không mong muốn gặp phải, tuy nhiên kinh nghiệm cho thấy tần
suất xảy ra là rất hiếm.
Liên quan đến paracetamol:
Rối loạn máu và hệ bạch huyết: Giảm tiểu cầu, mất bạch cầu hạt. Thường không liên
quan nhiều đến paracetamol.

Rối loạn hệ miễn dịch: Quá mẫn. Các phản ứng dị ứng như ban da, phù mạch, hội
chứng Stevens – Johnson, hoại tử biểu mô nhiễm độc.
Rối loạn hô hấp, ngực và trung thất: Co thắt phế quản ở các bệnh nhân nhạy cảm với
aspirin và các NSAID khác.
Rối loạn gan mật: Rối loạn chức năng gan
Liên quan đến cafein:
Các tác dụng không mong muốn được liệt kê dưới đây với tần suất chưa xác định:
Thần kinh trung ương: Lo lắng, bồn chồn, dễ bị kích động, khó ngủ, chóng mặt.
Khi sử dụng paracetamol – cafein (theo liều khuyến nghị) cùng với thực phẩm chứa
cafein có thể gây ra các triệu chứng như mất ngủ, bồn chồn, lo lắng, hồi hộp, dễ kích
động, nhức đầu, khó chịu trên đường tiêu hóa.
Liên quan đến phenylephrin:
Các tác dụng không mong muốn thường gặp nhất đối với phenylephrin bao gồm:
Rối loạn tâm thần: Lo lắng.
Rối loạn thần kinh: Nhức đầu, chóng mặt, mất ngủ.
Rối loạn trên tim: Tăng huyết áp.
Rối loạn trên đường tiêu hóa: Buồn nôn, nôn.
Các tác dụng không mong muốn dưới đây chưa xác định được tần suất:
Rối loạn về mắt: Giãn đồng tử, glôcôm góc đóng cấp tính, thường hay diễn ra ở các
bệnh nhân bị glôcôm góc đóng.
Rối loạn về tim: Nhịp nhanh, hồi hộp.
Rối loạn về da và dưới da: Các phản ứng dị ứng (ban da, mày đay, viêm da dị ứng).
Rối loạn về thận và tiết niệu: Khó tiểu, bí tiểu. Thường xảy ra ở những bệnh nhân bị tắc
nghẽn đường tiết niệu như phì đại tuyến tiền liệt.
Thông báo cho bác sĩ các tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

Quá liều và cách xử trí

Liên quan đến paracetamol:
Nguy cơ gây độc gan ở người lớn nếu uống từ 10 g paracetamol trở lên. Với liều trên 5
g paracetamol có thể gây độc cho gan ở bệnh nhân có các yếu tố nguy cơ.
Các yếu tố nguy cơ:

– Bệnh nhân sử dụng dài ngày carbamazepin, phenobarbital, phenytoin, primidon,
rifampicin, cây Ban âu hoặc các thuốc cảm ứng enzym gan khác.
– Bệnh nhân uống rượu nhiều và thường xuyên quá mức cho phép.
– Bệnh nhân thiếu hụt glutathion, rối loạn ăn uống, u xơ, nhiễm HIV, nhịn đói lâu ngày,
suy nhược.
Triệu chứng quá liều: Các triệu chứng trong vòng 24 giờ bao gồm xanh xao, buồn nôn,
nôn, chán ăn, đau bụng. Có thể gặp phải tổn thương gan trong 12 – 48 giờ, bất thường
trong chuyển hóa glucose, nhiễm toan chuyển hóa cũng có thể xảy ra. Trong trường
hợp ngộ độc nặng, suy gan có thể dẫn tới bệnh não, xuất huyết, hạ đường huyết, phù
não và tử vong. Suy thận cấp kèm hoại tử ống thận cấp, đau thắt lưng, tiểu máu và
protein niệu có thể gặp phải ngay cả khi không có triệu chứng tổn thương gan. Các
trường hợp loạn nhịp tim, viêm tụy cũng được ghi nhận.
Cách xử trí: Cần xử trí nhanh chóng và kịp thời. Do thiếu các triệu chứng sớm, cần
chuyển bệnh nhân vào bệnh viện để theo dõi các dấu hiệu bất thường. Các triệu chứng
buồn nôn, nôn có thể không phản ánh mức độ nghiêm trọng của sự quá liều hoặc mức
độ nguy hiểm đến các cơ quan. Cần xử trí phù hợp với các hướng dẫn điều trị.
Sử dụng than hoạt nếu quá liều trong vòng 1 giờ. Cần đo nồng độ paracetamol trong
huyết tương sau 4 giờ (đo sớm hơn kết quả thiếu tin cậy). Có thể điều trị bằng N –
acetylcystein trong vòng 24 giờ sau quá liều, tuy nhiên hiệu quả đạt được tối ưu trong
vòng 8 giờ đầu, sau thời gian này hiệu quả giải độc bị suy giảm. Nếu cần có thể tiêm
tĩnh mạch N – acetylcystein với liều phù hợp. Nếu tình trạng nôn không nghiêm trọng,
có thể cho uống methionin như một liệu pháp thay thế. Đối với bệnh nhân bị rối loạn
chức năng gan sau 24 giờ, việc xử trí cần có ý kiến của các chuyên gia hoặc thông tin
từ các trung tâm y tế.
Liên quan đến cafein:
Triệu chứng quá liều: Đau vùng thượng vị, nôn, tiểu nhiều, loạn nhịp tim, kích thích thần
kinh trung ương (mất ngủ, dễ kích động, bồn chồn, lo âu, sợ hãi, co giật, rùng mình).
Cần chú ý rằng nếu xảy ra triệu chứng ngộ độc cafein đối với sản phẩm này, lượng
paracetamol đã sử dụng sẽ gây độc nặng cho gan.
Cách xử trí: Chưa có thuốc giải độc đặc hiệu, tuy nhiên có thể sử dụng các biện pháp
hỗ trợ khác.

Liên quan đến phenylephrin:
Triệu chứng quá liều: Thường gặp bao gồm tăng huyết áp, nhịp tim chậm, nặng hơn có
thể gặp phải tình trạng ảo giác, co giật, loạn nhịp tim. Tuy nhiên đối với thuốc này, hàm
lượng phenylephrin cần thiết gây độc sẽ lớn hơn so với hàm lượng paracetamol gây
độc gan.
Cách xử trí: Cần xử trí phù hợp với tình trạng lâm sàng. Tăng huyết áp nặng có thể
dùng thuốc ức chế alpha như phentolamin.

Liều dùng và cách dùng

Người lớn và trẻ em trên 16 tuổi: uống 1 – 2 viên/ lần x 4 lần/ ngày, không sử dụng quá
8 viên/ ngày.
Lưu ý: Khoảng cách giữa 2 lần uống không được ít hơn 4 giờ.
Không uống quá 7 ngày trừ khi có chỉ định của Bác sĩ.
Không dùng cho trẻ em dưới 16 tuổi.
Hoặc theo chỉ dẫn của Thầy thuốc.

Lưu ý

Khoảng cách giữa 2 lần uống không được ít hơn 4 giờ.
Không uống quá 7 ngày trừ khi có chỉ định của Bác sĩ.
Không dùng cho trẻ em dưới 16 tuổi.
Hoặc theo chỉ dẫn của Thầy thuốc.

Hạn dùng

24 tháng kể từ ngày sản xuất.

Điều kiện bảo quản

Nơi khô, nhiệt độ không quá 300C, tránh ánh sáng.

Tiêu chuẩn

TCCS.

Thông tin chăm sóc sức khỏe

7 bài tập giúp giảm đau viêm khớp ở tay

Viêm khớp ở tay có thể gây cản trở cho công việc cũng như sinh hoạt hàng ngày của bạn. ...

Tất tần tật thông tin về viêm khớp ngón tay

Ngày nay, mọi người đã không còn xa lạ với căn bệnh viêm khớp ngón tay, một vấn đề khiến bạn g...

Các lựa chọn phương pháp điều trị viêm khớp cổ chân bạn nên biết

Khi càng lớn tuổi, chúng ta càng có nguy cơ mắc viêm khớp. Tình trạng này có thể xuất hiệ...

Những điều bạn cần biết về thuốc giảm đau viêm khớp dạng thấp

Các cơn đau viêm khớp dạng thấp thường khiến người bệnh khó chịu, thậm chí không thể thực...
Bạn đang trực tuyến.
Không có kết nối mạng. Bật chế độ xem ngoại tuyến.

Install this webapp on your Iphone: tap and then Add to Home Screen.