Hapacol CF

Giới thiệu sản phẩm

Thuốc Hapacol CF là thuốc điều trị các bệnh về cảm cúm: nghẹt mũi, sổ mũi, đau mắt, viêm mũi dị ứng, viêm xoang, nhức đầu, đau nhức cơ xương khớp, sốt.

Công thức

Paracetamol ………………………………….. 500mg

Loratadin …………………………………………. 5mg

Dextromethorphan HBr……………………….15mg

Tá dược vừa đủ ………………………………….1 viên

Chai 200 viên.

(Tinh bột mì, natri benzoat, lactose, PVP K30, natri metabisulfit, avicel, sodium starch glycolat, aerosil, magnesium stearate, HPMC, PVA, PEG 6000, titan dioxyde,màu FD&C blue, màu Eurolake green, talc).

Dạng bào chế

Viên nén dài bao phim.

Qui cách đóng gói

Hộp 25 vỉ x 10 viên

thuốc hapacol cf xanh lá cây

Tính chất

Hapacol CF là thuốc giảm đau, hạ sốt và trị các triệu chứng cảm, viêm họng, ho. Thuốc là sự kết hợp của các hoạt chất sau:

Paracetamol là thuốc giảm đau – hạ sốt hữu hiệu.

Thuốc tác động lên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tăng tỏa nhiệt do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên làm giảm thân nhiệt ở người bị sốt, nhưng hiếm khi làm giảm thân nhiệt bình thường.

Thuốc làm giảm đau bằng cách nâng ngưỡng chịu đau lên.

Loratadin là thuốc kháng histamin 3 vòng có tác dụng kéo dài. Thuốc đối kháng chọn lọc trên thụ thể H1 ngoại biên và không có tác dụng làm dịu trên thần kinh trung ương.

Loratadin có tác dụng làm nhẹ bớt triệu chứng của viêm mũi dị ứng do giải phóng histamin. Loratadin thuộc nhóm đối kháng thụ thể H1 thế hệ thứ hai.

So với các thuốc kháng histamin thế hệ thứ nhất, loratadin không qua được hàng rào máu não, do đó thuốc không gây buồn ngủ.

Dextromethorphan là thuốc giảm ho có tác dụng lên trung tâm ho ở hành não, được dùng để giảm ho nhất thời do kích ứng nhẹ ở phế quản và họng như cảm lạnh thông thường hoặc hít phải các chất kích thích.

Dextromethorphan có hiệu quả nhất trong điều trị ho mãn tính, không có đờm. Hiệu lực giảm ho của dextromethorphan gần tương đương với codein, nhưng so với codein, dextromethorphan ít gây tác dụng phụ lên đường tiêu hóa hơn.

Sự phối hợp của ba hoạt chất trong Hapacol CF sẽ làm giảm nhanh các triệu chứng sốt, nhức đầu, sổ mũi, nghẹt mũi, ho. Đây là những triệu chứng thường xuất hiện khi bạn bị cảm hoặc viêm họng, viêm mũi, viêm xoang.

Chỉ định

Bạn dùng Hapacol CF để điều trị các triệu chứng cảm cúm: sốt, nhức đầu, xương khớp, nghẹt mũi, sổ mũi, ngứa mắt, chảy nước mắt, ho, viêm mũi dị ứng, viêm xoang.

Tham khảo thêm: Cảm lạnh nên uống thuốc gì? Lưu ý khi sử dụng thuốc trị cảm lạnh

Chống chỉ định

Không dùng Hapacol CF cho các trường hợp sau:

  • Quá mẫn với một trong các thành phần của thuốc.
  • Trẻ em dưới 6 tuổi.
  • Người bệnh nhiều lần thiếu máu, có bệnh tim, phổi, thận, gan hoặc thiếu hụt glucose-6-phosphat dehydrogenase.
  • Người đang dùng thuốc ức chế monoamin oxydase (MAO).

Thận trọng

Một số lưu ý khi dùng Hapacol CF:

  • Thận trọng khi dùng thuốc cho người mắc suy giảm chức năng thận, bệnh mạch vành, đau thắt ngực, tiểu đường.
  • Phụ nữ có thai cần cẩn thận khi dùng Hapacol CF. Tốt nhất, bạn hãy tham khảo ý kiến bác sĩ để biết thêm thông tin chi tiết.
  • Uống nhiều rượu có thể gây tăng độc tính của paracetamol với gan, do đó bạn nên tránh hoặc hạn chế uống rượu.
  • Không dùng chung Hapacol CF với các thuốc có chứa paracetamol, loratadin, dextromethorphan.

Tương tác thuốc

Cimetidin, ketoconazol, erythromycin làm tăng nồng độ của loratadin trong huyết tương, nhưng không có biểu hiện lâm sàng vì loratadin có chỉ số điều trị rộng.

Dextromethorphan làm tăng tác dụng của các thuốc ức chế thần kinh trung ương. Quinidin làm tăng nồng độ trong huyết thanh và tác dụng của dextromethorphan.

Tác dụng không mong muốn

Khi dùng Hapacol CF, bạn có thể bị mệt mỏi, chóng mặt, mất ngủ, khô miệng, rối loạn tiêu hóa, buồn nôn, táo bón.

Phản ứng dị ứng hiếm khi xảy ra khi bạn dùng thuốc này.

Tuy nhiên, thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi bạn sử dụng thuốc

Quá liều và cách xử trí

Quá liều paracetamol do uống lặp lại liều lớn paracetamol đạt tới mức gây độc (7,5 – 10g mỗi ngày, trong 1 – 2 ngày) hoặc do uống thuốc dài ngày.

Hoại tử gan phụ thuộc liều là tác dụng độc cấp tính nghiêm trọng nhất do quá liều và có thể gây tử vong.

Biểu hiện của quá liều paracetamol gồm buồn nôn, nôn, đau bụng, triệu chứng xanh tím da, niêm mạc và móng tay. Đối với nhiễm độc paracetamol nặng, bạn cần được điều trị hỗ trợ tích cực bằng cách rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống.

Liệu pháp giải độc chính là dùng những hợp chất Sulfhydryl hoặc N – acetylcystein dạng uống hoặc tiêm tĩnh mạch. Bạn phải dùng thuốc ngay lập tức nếu chưa đến 36 giờ kể từ khi uống paracetamol. Điều trị với N – acetylcystein có hiệu quả hơn nếu uống thuốc trong thời gian dưới 10 giờ sau khi uống paracetamol. Khi cho uống, bác sĩ sẽ hòa loãng dung dịch N – acetylcystein với nước hoặc đồ uống không có rượu để đạt dung dịch 5% và bạn phải uống trong vòng 1 giờ sau khi pha. Liều uống N – acetylcystein đầu tiên là 140 mg/kg thể trọng, sau đó dùng tiếp 17 liều nữa, mỗi liều 70 mg/kg thể trọng cách nhau 4 giờ một lần.

Ngoài ra, bạn có thể được dùng Methionin, than hoạt tính hoặc thuốc tẩy muối.

Triệu chứng quá liều dextromethorphan gồm buồn nôn, nôn, buồn ngủ, nhìn mờ, rung giật nhãn cầu, bí tiểu tiện, trạng thái tê mê, ảo giác, mất điều hòa, suy hô hấp, co giật.

Để điều trị tình trạng này, bác sĩ sẽ tiêm tĩnh mạch 2mg naloxon, cho dùng nhắc lại nếu cần tới tổng liều 10mg.

Triệu chứng quá liều loratadin gồm buồn ngủ, nhịp tim nhanh, nhức đầu. Ở trẻ em, dấu hiệu quá liều gồm biểu hiện ngoại tháp và đánh trống ngực.
Thông thường, điều trị quá liều loratadin là điều trị triệu chứng và hỗ trợ, bắt đầu ngay và duy trì chừng nào còn cần thiết.

Trường hợp quá liều Loratadin cấp, bác sĩ sẽ gây nôn bằng siro Ipeca để tháo sạch dạ dày ngay. Sau đó, bạn sẽ được dùng than hoạt tính sau để ngăn ngừa hấp thu loratadin.

Liều dùng và cách dùng

Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: uống 1 viên x 2 lần/ngày.

Trẻ em từ 6 – 12 tuổi: uống ½ viên x 2 lần/ngày.

Bạn cũng có thể dùng thuốc theo chỉ định của bác sĩ.

Lưu ý

Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng. Nếu cần thêm thông tin, bạn hãy hỏi ý kiến bác sĩ.

Hạn dùng

Điều kiện bảo quản

Tiêu chuẩn

Thông tin chăm sóc sức khỏe

Liệu đau răng hàm có gây đau đầu?

 Thực tế, có thể đau răng hàm gây đau đầu hoặc sự kết hợp giữa hai tình trạng này đa...

Viêm xoang trán: dấu hiệu, nguyên nhân, điều trị và phòng ngừa

Viêm xoang trán là một trong các vấn đề sức khỏe phát sinh do nhiễm trùng. Nếu không đư...

Mách bạn 11 triệu chứng viêm xoang không thể bỏ qua

Viêm xoang hay nhiễm trùng xoang là một tình trạng khá phổ biến khiến người bệnh bị nghẹt...

Cảnh giác đau đầu do viêm xoang: tưởng nhẹ nhưng không phải vậy!

Đau đầu do viêm xoang là những cơn đau đầu xuất hiện cùng với cảm giác các xoang trên...

9 mẹo chữa cảm cúm tại nhà hiệu quả

Có rất nhiều cách chữa cảm cúm hiệu quả tại nhà giúp bạn cảm thấy tốt hơn. Cúm là căn bện...
Bạn đang trực tuyến.
Không có kết nối mạng. Bật chế độ xem ngoại tuyến.

Install this webapp on your Iphone: tap and then Add to Home Screen.