Hapacol CS Night

GIỚI THIỆU SẢN PHẨM CÔNG THỨC:

Paracetamol ……………………………… 500mg
Clorpheniramin maleat …………………… 2mg
Phenylephrine HCl ………………………….. 5mg
Tá dược vừa đủ …………………………….. 1 viên
(Tinh bột mì, tinh bột biến tính, talc, aerosil, magnesium stearatemagnesi stearat, PVP K30, HPMC, plasdone S630, PEG 6000, titan dioxyde, màu erythrosine lake, màu blue lake, màu nhũ bạc).

DẠNG BÀO CHẾ:

Viên nén bao phim.

QUI CÁCH ĐÓNG GÓI:

Hộp 10 vỉ x 10 viên.

thuốc hapacol cs ngiht
TÍNH CHẤT:

Paracetamol là thuốc giảm đau – hạ sốt bằng cách tác động lên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, làm giảm đau bằng cách nâng ngưỡng chịu đau lên.

Paracetamol hấp thu tốt qua đường tiêu hóa, chuyển hóa ở gan, thải trừ qua thận.

Clorpheniramin là một kháng histamin thông qua phong bế cạnh tranh các thụ thể H1 của các tế bào tác động; nhờ đó làm giảm sự tiết nước mũi và chất nhờn ở đường hô hấp trên.

Phenylephrine có tác dụng giống thần kinh giao cảm alpha 1, tác dụng trực tiếp lên các thụ thể alpha 1-adrenergic làm co mạch. Phenylephrine gây co mạch tại chỗ nên làm giảm sung huyết mũi và xoang do cảm lạnh.

CHỈ ĐỊNH:

Hapacol CS Night giúp điều trị các triệu chứng sốt, sổ mũi, sung huyết mũi do cảm cúm, cảm lạnh, viêm mũi dị ứng.

CHỐNG CHỈ ĐỊNH:

Bạn không dùng Hapacol CS Night cho các trường hợp sau:

  • Quá mẫn với một trong các thành phần của thuốc.
  • Suy gan, thiếu hụt glucose – 6 – phosphatephosphat dehydrogenase. Trẻ em dưới 12 tuổi.
    Ngoài ra, bạn không dùng clorpheniramin cho người đang cơn hen cấp; người có triệu chứng phì đại tuyến tiền liệt; glocom góc hẹp; tắc cổ bàng quang; loét dạ dày chít, tắc môn vị – tá tràng; phụ nữ cho con bú.
    Không dùng pPhenylephrine cho người mắc bệnh động mạch vành nặng, tăng huyết áp nặng, bệnh tim mạch, cường giáp, người đang dùng hoặc đã dùng thuốc ức chế monoamine oxidase.

THẬN TRỌNG:

Một số lưu ý khi dùng Hapacol CS Night:

  • Uống nhiều rượu có thể gây tăng độc tính của paracetamol với gan.
  • Người đang sử dụng các chất ức chế thụ thể beta-adrenergic cần thận trọng khi dùng Hapacol CS Night.

Đối với các thuốc chứa paracetamol, bạn cần hỏi bác sĩ về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP)

PHỤ NỮ CÓ THAI VÀ CHO CON BÚ
Thận trọng khi dùng Hapacol CS Night cho phụ nữ mang thai và cho con bú.
LÁI XE VÀ VẬN HÀNH MÁY MÓC
Người điều khiển phương tiện giao thông và sử dụng máy móc cần lưu ý về nguy cơ bị buồn ngủ khi dùng thuốc. Tốt nhất, bạn không nên lái xe hoặc vận hành máy móc khi dùng thuốc Hapacol CS Night.

TƯƠNG TÁC THUỐC:

Việc uống dài ngày với liều cao paracetamol làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của Coumarin và dẫn chất Indandion.

Các thuốc ức chế monoamin oxydase làm kéo dài và tăng tác dụng chống tiết acetylcholin của clorpheniramin.

Ethanol hoặc các thuốc an thần gây ngủ có thể tăng tác dụng ức chế hệ thần kinh trung ương của clorpheniramin.

Thuốc ức chế MAO làm tăng tác dụng toàn thân của pPhenylephrine.

Thuốc chống trầm cảm ba vòng, Guanethidin, Atropin sulfat, Alcaloid nấm cựa gà dạng tiêm, Digitalis làm tăng tác dụng tăng huyết áp của pPhenylephrine.

TÁC DỤNG KHÔNG MONG MUỐN:

Paracetamol hiếm khi gây tác dụng phụ nhưng đôi khi có thể gây dị ứng, ban da, nôn, buồn nôn. Trong một số trường hợp, thuốc có thể gây suy gan (do hủy tế bào gan) khi dùng liều cao, kéo dài.

Clorpheniramin có thể gây tác dụng an thần với các mức độ khác nhau từ ngủ gà nhẹ đến ngủ sâu, khô miệng, chóng mặt. Bạn cũng có thể bị kích thích khi điều trị thuốc ngắt quãng.

Phenylephrine có thể gây nhịp tim nhanh, đánh trống ngực, bồn chồn, khó ngủ, tăng huyết áp.

Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi bạn sử dụng thuốc

QUÁ LIỀU VÀ CÁCH XỬ TRÍ:

Quá liều paracetamol do uống lặp lại liều lớn paracetamol đạt tới mức gây độc (7,5 – 10g mỗi ngày, trong 1 – 2 ngày) hoặc do uống thuốc dài ngày.

Biểu hiện của quá liều paracetamol gồm buồn nôn, nôn, đau bụng, triệu chứng xanh tím da, niêm mạc và móng tay. Để điều trị quá liều paracetamol, bác sĩ sẽ cho bạn súc rửa dạ dày hoặc dùng N – acetylcystein. N – acetylcystein là thuốc giải độc hiệu quả nếu được dùng trong vòng 10 – 12 giờ sau khi uống quá liều và vẫn đem lại hiệu quả nếu được dùng trong vòng 24 giờ.

Triệu chứng của quá liều clorpheniramin gồm an thần, kích thích nghịch thường hệ thần kinh trung ương, loạn tâm thần, ngừng thở, co giật và trụy tim mạch, loạn nhịp. Trong trường hợp này, bác sĩ sẽ điều trị triệu chứng và hỗ trợ chức năng sống (như thở oxy), rửa dạ dày hoặc gây nôn bằng siro ipecacuanha, dùng than hoạt tính và thuốc tẩy để hạn chế hấp thu.

Triệu chứng quá liều của phenylephrine gồm tăng huyết áp, nhức đầu, cơn co giật, xuất huyết não, đánh trống ngực. Bác sĩ sẽ cho bạn dùng thuốc chẹn alpha – adrenergic để điều trị tăng huyết áp.

LIỀU DÙNG VÀ CÁCH DÙNG:

Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi dùng 1 viên x 2 – 3 lần/ngày. Khoảng cách giữa hai lần uống thuốc từ 4 – 6 giờ. Bạn không nên uống quá 6 viên/ngày.
Bạn cũng có thể uống Hapacol CS Night theo chỉ dẫn của bác sĩ.

Lưu ý:

Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.

Hạn dùng:

24 tháng kể từ ngày sản xuất.

Điều kiện bảo quản:

Nơi khô, nhiệt độ không quá 30 độC.

Tiêu chuẩn:

TCCS.

Hapacol - Giảm đau - Hạ sốt nhanh
Bạn đang trực tuyến.
Không có kết nối mạng. Bật chế độ xem ngoại tuyến.

Install this webapp on your Iphone: tap and then Add to Home Screen.